Windom RBThai
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

HOW TO การทำลายเซ็นเเบบง่ายๆนะครับ by Floukza

Go down

HOW TO การทำลายเซ็นเเบบง่ายๆนะครับ by Floukza Empty HOW TO การทำลายเซ็นเเบบง่ายๆนะครับ by Floukza

ตั้งหัวข้อ by Ryosuke Thu May 03, 2012 7:00 pm

อาจจาเห็นได้ว่าบางคนก็อยากมีลายเซ็นกระดุกกระดิกได้ ก็เลยเอาวิธีทำมาฝาก เชื่อว่าทุกคนทำได้ 100% เเน่นอน

โปรแกรมที่ต้องใช้ในวิธีการแปลงคลิปวิดีโอเป็นภาพ Gif Animation

■Any Video Converter = เอาไว้ตัดต่อคลิปให้สั้นลง
■GIF Movie Gear = เอาไว้แปลงไฟล์จาก คลิปเป็นภาพ Gif Animation

ขั้นตอนแรกไปหาคลิปวิดีโอจากเว็บอื่นๆหรือที่มีอยู่เเล้วที่ชอบๆ มาสักหนึ่งคลิปครับ

หลังจากได้คลิปวิดีโอมาแล้วที่นี้เราจะมาครอป หรือตัดคลิปดังกล่าวให้สั้นลงด้วยโปรแกรม Any Video Converter เมื่อดาวน์โหลดโปรแกรมดังกล่าวมาติดตั้งเรียบร้อยแล้วก็เปิดมันขึ้นมาทำงานเลยครับ แล้วสั่งให้มันไป Open ไฟล์คลิปที่เราต้องการ
HOW TO การทำลายเซ็นเเบบง่ายๆนะครับ by Floukza Howtoconvertmovietogifa
เมนูการตัดคลิปวิดีโอให้สั้นลงจะเป็นรูปกรรไกรดังในภาพนะครับ
HOW TO การทำลายเซ็นเเบบง่ายๆนะครับ by Floukza Howtoconvertmovietogifa
เมื่อกดที่รูปกรรไกรแล้วเราก็จะได้หน้าต่างใหม่มาแบบนี้ครับ ให้เราเปิดดูคลิปให้จบ เพื่อสำรวจว่าอยากได้ช่วงไหนของคลิปบ้าง (อาจจะจดช่วงเวลาไว้ว่าเริ่มที่เวลากี่วินาที และจบที่เวลากี่วินาที)
เริ่มการต้นการตัดคลิป ให้กดที่รูปสัญลักษณ์นี้ครับ [
ให้หยุดการตัดคลิปด้วยการกดที่ปุ่มสัญลักษณ์นี้ครับ ]
เมื่อเลือกช่วงคลิปที่ต้องการได้แล้ว (ดังในลูกศรแดงบนสุด) ก็กดที่ปุ่ม OK ได้เลยครับ
จากนั้นเราก็จะกลับมาที่โปรแกรม Any Video Converter เดิมนะครับ เพื่อที่จะได้ปรับแต่งคลิปอีกเล็กน้อย ว่าจะแปลงไฟล์ออกมาเป็นรูปแบบใด..ดังนี้ครับ

หมายเลข 1. ให้ติ๊กเครื่องหมายถูกหน้าคลิปที่ตัดต่อแล้ว
หมายเลข 2. เลือกชนิดของไฟล์คลิปวิดีโอที่ต้องการจะแปลงเป็นไฟล์ต่างๆ
หมายเลข 3. ผมจะแปลงคลิปวิดีโอที่ตัดต่อแล้วออกมาเป็นไฟล์นามสกุล .avi นะครับ

เนื่องจากคลิปที่เราตัดต่อมามันมีเสียงผสมมาด้วยทำให้ไฟล์มันโตมาก ซึ่งอาจจะโพสไม่ผ่านบนเว็บบอร์ดและอีกอย่างภาพ Gif Animation มันไม่สามารถใส่เสียงลงไปได้ด้วยอยู่แล้ว ฉะนั้นเราก็ปิดการนำเสียงเข้ามาในคลิปวิดีโอด้วยการเลื่อน สกอลบาร์ (ตามลูกศรแดง) แล้วหาหัวข้อ Disable Audio แล้วเลือก Yes จากนั้นก็สั่ง Convert คลิปออกมาเป็นไฟล์นามสกุล .avi ตามที่เราเซ็ตอัพไว้ได้เลยครับ (กดที่ปุ่ม Convert )
เข้าสู่ขั้นตอนการแปลงคลิปวิดีโอเป็นภาพ Gif Animation ซะทีนะครับ ซึ่งการแปลงคลิปเป็นภาพ Gif นี้ผมใช้โปรแกรม GIF Movie Gear ที่มีคุณสมบัติในการแยกเอาคลิปมาทำเป็นภาพหลายๆ ภาพเหมือนฟิมล์หนังนั่นเองครับ…เมื่อดาวน์โหลดโปรแกรม GIF Movie Gear มาแล้วก็ติดตั้งให้เรียบร้อย…จาดนั้นก็เปิดมันขึ้นมาทำงาน พอเปิดโปรแกรมขึ้นมาแล้วให้เลือกเมนู Open File เพื่อไปเลือกคลิปวิดีโอที่เราตัดต่อแล้วเมื่อตะกี้นี้ครับ
เมื่อเปิดคลิปวิดีโอขึ้นมาแล้วโปรแกรม GIF Movie Gear ก็จะแปลงไฟล์ดังกล่าวออกมาแยกเป็นภาพย่อยๆ ดังภาพตัวอย่างด้านบนนี้ครับ
ให้เราสำรวจดูที่ละภาพๆ ครับว่าเฟรมไหนของภาพที่ไม่ต้องการบ้างให้ลบออกไปซะ (คลิกขวาที่เฟรมนั้นๆ เลือก Delete) เพื่อลดขนาดของภาพให้เล็กที่สุด ประเดียวใหญ่เกินจะโพสไม่ได้บนเว็บบอร์ด
HOW TO การทำลายเซ็นเเบบง่ายๆนะครับ by Floukza Howtoconvertmovietogifas
และเพื่อให้คลิปที่ออกมามีขนาดเล็กลงไปอีก และเน้นโชว์เฉพาะที่เฉพาะจุดเราอาจจะต้องครอปคลิปให้มีขนาดเล็กลงครับด้วยการไปที่เมนู Animation > Crop..
วิธีการครอปนะครับ ให้ใช้เมาส์จับมุมใดมุมหนึ่งของเส้นประ เลื่อนเข้า เลื่อนออก เพื่อกำหนดขอบเขตการครอป เมื่อพึงพอใจแล้วกดที่ปุ่ม OK ครับ
และถึงแม้จะครอปลงจนเล็กแล้วก็ตามแต่ภาพอาจจะยังใหญ่ (ใหญ่ ในที่นี้คือ กว้างมาก หรือยาวมาก) อยู่มาก ที่นี้เราต้องลดขนาดความ กว้างxยาว ของภาพลงอีกทีครับด้วยการไปที่เมนู Animation > Resize…
ในตัวอย่างนี้ผมลดขนาดภาพลงเหลือความกว้าง 200 พิกเซล ส่วนความสูงให้มันปรับแบบสมาตร..ตามขนาดความกว้าง (ติ๊กถูกที่ข้อความ Maintain aspect ratio) เสร็จแล้วกด OK ครับ
HOW TO การทำลายเซ็นเเบบง่ายๆนะครับ by Floukza Howtoconvertmovietogifak
เมื่อทุกอย่างเรียบร้อยแล้วเราก็จะบันทึกออกมาเป็นไฟล์ภาพ Gif Animation ครับด้วยการกดที่เมนู File > Save Gif Animation As…
เพียงเท่านี้เราก็ได้ภาพ Gif Animation เอาไว้โพสในเว็บบอร์ดแล้วครับ

อ้างอิงจากเว็บ:http://www.ohodownloads.com/headline/how-to-clip-movie-video-to-gif-animation/

ต่อไปก็ลิ้งค์ดาวน์โหลดโปรเเกรมทำ

Any Video Converter
GIF Movie Gear

ส่งท้ายไม่มีอะไรมากรู้สึกว่าวันนี้หัวจาไปฟาดกับอะไรบางอย่างถึงได้คิดเอาเรื่องนี้มาเเจก ยังไงขอความกรุณาเช่นเคยนะครับ
Ryosuke
Ryosuke

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน